Văn phòng luật sư Vì Dân

Trưởng văn phòng: Tiến sĩ – Luật sư TRẦN ĐÌNH TRIỂN

Trụ sở chính: Số 30, Ngõ 221, Tôn Đức Thắng, Hà Nội

Văn phòng: Số 78 Nguyễn Ngọc Doãn, Hà Nội

Hotline tư vấn: 0964.558.553

Trưởng văn phòng

Tiến sĩ – Luật sư Trần Đình Triển

Luật sư Trần Đình Triển, phó chủ nhiệm đoàn luật sư thành phố Hà Nội, là một trong những luật sư hàng đầu tại Việt Nam. Với hơn 40 năm kinh nghiệm trong nghề, ông đã tham gia giải quyết nhiều vụ án nghiêm trọng, phức tạp và được đánh giá cao bởi cả khách hàng và các đồng nghiệp trong ngành luật.

Luật sư Trần Đình Triển: Vụ Hồ Duy Hải cần nhìn thẳng sự thật để phán quyết

Danh mục: Hôn nhân – Gia đình

Danh mục: Hôn nhân – Gia đình

Đổi họ cho con có cần sự đồng ý của cha, mẹ không?

Đổi họ cho con có cần sự đồng ý của cha, mẹ không?

Trong cuộc sống hôn nhân không thể tránh khỏi mâu thuẫn và có khi không thể giải quyết dẫn đến phải ly hôn. Khi ly hôn quyền trực tiếp nuôi dưỡng con được quy định như thế nào? Người trực tiếp nuôi dưỡng có được tự thay đổi họ tên cho con và ngăn cấm gia đình bên kia gặp con không?

Có được kết hôn khi bà nội người yêu là chị em ruột với bà ngoại mình?

Có được kết hôn khi bà nội người yêu là chị em ruột với bà ngoại mình?

Em với bạn trai em yêu nhau nhưng lại là anh em họ, bọn em sợ gia đình 02 bên ngăn cản nên không dám nói ra. Cụ thể, bà ngoại em và bà nội anh ấy là chị em ruột, mẹ em và bố anh ấy là anh em họ.

Vậy xin cho em hỏi, em và anh ấy có thể lấy nhau được không, có vi phạm pháp luật không? Và bọn em là đời thứ mấy. Em rất mong được có câu trả lời. Vì gia đình 02 bên đều đã muốn bọn em lập gia đình nhưng vì yêu nhau nên giờ không biết giải quyết như thế nào?

Ngoại tình đến mức nào thì bị xử lý hình sự, xử phạt hành chính?

Ngoại tình đến mức nào thì bị xử lý hình sự, xử phạt hành chính?

Một trong những nguyên tắc cơ bản của chế độ hôn nhân và gia đình là tự nguyện, tiến bộ, một vợ một chồng, vợ chồng bình đẳng. Đồng thời, trong thời kỳ hôn nhân, nam/nữ không được kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác.

Bộ luật Hình sự 2015 quy định về Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng tại Điều 182 theo đó, người phạm tội ngoại tình sẽ bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm, nghiêm trọng hơn thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. Nhưng, ngoại tình đến mức nào thì bị đi tù?